thang may mitsubishi nhat ban dao tao lai xe day lai xe hoc lai xe thi bang lai xe công ty to chuc su kien thu mua phe lieu gia cao Dầu cầu hộp số ho ca koi ngoai troi thue tham tu tu goi la dinh lang Thuốc nở ngực Phim Chiếu Rạp Dịch vụ http://hangthanhly436.com/ tại tphcm Can ho green town binh tan amply jarguar Chợ Thái Hòa Máy bơm nước hỏa tiễn Lishiba http://xuongbanghecafe.com
[GUIDE] Hướng dẫn cách ghi credit

User Name
Password
  • Register
  • Help
  • Happy Birthday Yoochun
    Dinh Heoro nhắn với Các mem: Tham gia Fam lâu rồi mà chưa có quen ai >''< Mọi người ơi cùng làm quen nha~ Ngân LiLy nhắn với JYJ FC: Xin chào mọi người, em là thành viên mới! Mong cả nhà giúp đỡ nhé! thảo's joong nhắn với jyj family: xin chào. mình là thành viên mới mong mọi người giúp đỡ!!!!!!!! thanks binhgrey10 nhắn với hapink: NHỚ VÀ YÊU MỤ Ngân LiLy nhắn với jyj-sarahae: Xin chào, em là mem mới, mong được làm quen với cả nhà ạ !!!!!!!! known777 nhắn với jyj familly: junsu vừa mới xuất hiện trên vtv1,ai đó giải thích giùm đi! nhok_ngo nhắn với Kim Jaejoong: Chúc anh hoàn thành tốt nhiệm vụ, giữ gìn sức khỏe, hẹn ngày gặp lại! cochen nhắn với JYJ Family: Năm mới chúc mọi ngươit trong JYJF và gia đình khang, vạn sự như ý! NaYeon_6002 nhắn với JYJ Family: Xin chào, mình là thành viên mới, rất mong làm quen được với các bạn cochen nhắn với kim jae bong: Chúc anh sinh nhật vui vẻ. Anna Nguyễn nhắn với JYJFam: Chúc cả nhà có 1 Mùa Gíang Sinh an lành, hạnh phúc ^^ NgânCass nhắn với JYJ Family: Mình là Cass lâu năm nhưng hôm nay mới gia nhập. Mong mọi người giúp đỡ ^^ cochen nhắn với xiah junsu: Happy birthday to you ! I LOVE YOU FOREVER Anna Nguyễn nhắn với JYJ family: Xin chào cả nhà, mình là thành viên mới, mong cả nhà giúp đỡ nhiều nhé ThanhHuongVCass nhắn với JYJ FC: JYJ Japan Dome Tour 2014 Fighting!!!

new reply
    Kết quả 1 đến 4 của 4

FOUNDER
      Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute
      Điêubachấm's Avatar
      » Join Date
      Mar 2011
      » Posts
      13,357
      Total 'Thanks' Received by This User :
      44 For This Post
      53,727 Tổng số

[GUIDE] Hướng dẫn cách ghi credit

Nhận thấy các bạn hầu hết đều biết up ảnh và video rồi (bạn nào chưa biết thì vào Thread hướng dẫn mà học) nên hôm nay mình hướng dẫn cho các bạn 1 phần không kém phần quan trọng khác mà thiếu nó mỗi khi up ảnh/ video sẽ bị liệt vào diện PHẠM QUY, đó là cách ghi CREDIT!

Vậy ghi Credit sao cho đúng và đủ?

I. Cách ghi Credit cho hình

1. Nếu bạn lấy hình từ các trang tổng hợp như JYJ3, SpreadJYJlove, hay JYJguardian

VD: Tấm này - lấy từ JYJ3

Các bạn để ý bao giờ người ta cũng ghi:

Credit: NianS
      Shared By: JYJ3
      Vậy thì khi mang về JYJFamilyVN, các bạn phải reupghi Credit cho tấm hình trên, các bạn ghi như sau:

Shared By: JYJ3 + JYJFamilyVN
      Hoặc

Shared By: JYJ3
      Re-shared by JYJFamilyVN
      Có những trường hợp bên đó người ta up 1 lần quá nhiều hình từ nhiều nguồn, hoặc có những nguồn credit ghi trên hình không rõ, nên người ta phải viết "Credit: as tagged", thì các bạn cứ hiểu là credit đã được in trên hình. Nhiệm vụ của mình là khuân về nhà thì không được bỏ 1 dòng "credit" nào của người ta, chỉ được phép thêm vào "Shared by JYJfamilyVN" mà thôi.

Tuy nhiên có những nguồn người ta không cho ghi thêm vào 1 dòng Credit nào ngoài Credit người ta đã ghi. Vậy nên các bạn chú ý những nguồn này. Mình thì chỉ biết bên Sharingyoochun có luật này, nhưng cũng không hay lấy nguồn từ bên này lắm. Bạn nào biết trang nào có luật này thì phải tuân theo, là luật của người ta, cấm hỏi, cấm cãi

2. Nếu các bạn tự mình vào thẳng trang gốc lấy hình mà không qua 1 trang tổng hợp nào.

Ví dụ: Hình Fansign Chun do Romantic Sky chụp các bạn vào thẳng Romantic Sky lấy

Hình Jae trong Dr Jin của MBC, các bạn vào thẳng trang MBC

thì các bạn chỉ cần ghi:

Credit: Romantic Sky / MBC
      Shared by JYJFamilyVN
      Tương tự như trên, nếu up 1 lần nhiều nguồn quá thì ghi As tagged cũng được, miễn là trên hình thực sự có Logo.

3. Nếu các bạn lấy hình từ Facebook, Twitter, Me2day, các trang mạng xã hội... hay các trang chia sẻ ảnh như Tumblr, Flickr

Thông thường, hình từ các trang này không được đính logo trên hình. Vậy nên khi ghi Credit không thể ghi As tagged được.

Mình chia sẻ 1 mẹo nhỏ cho các bạn là: Khi down hình về, các bạn chú ý down của ai, nguồn nào thì mình đặt tên cho tấm hình là tên nguồn luôn. Vậy thì khi up, chúng ta sẽ không bị quên nguồn.

Ví dụ: tấm hình này mình lấy của bạn @jaechunsoulmate trên twitter

Khi down về mình đặt tên cho nó là jaechunsoulmate luôn. Vậy nên khi up mình vẫn có thể ghi Credit đàng hoàng.

Credit: @jaechunsoulmate
      shared by JYJFamilyVN
      Tương tự, nếu các bạn lấy từ twitter, facebook hay các trang chia sẻ ảnh của người khác thì cũng nên làm như vậy (dù hơi mất công).

II. Cách ghi Credit cho video

Tương tự như hình, cách ghi credit cho video cũng tương tự.

1. Lấy từ trang tổng hợp thì ghi y chang credit họ cho, chỉ thêm vào Shared by ... + JYJFamilyVN

2. Nếu không lấy từ trang tổng hợp mà tự lang thang tìm được video qua Utube hay twitter:

Nếu trên video có đính logo của người sở hữu nó thì quá đơn giản:

Credit: picnicxiah
      Shared by JYJFamilyVN

Nếu trên video không đính logo

thì các bạn xem phần "description" xem họ có ghi nguồn từ đâu không?

Ví dụ

Credit: NII
      uploaded by JYJFamilyMY
      shared by JYJFamilyVN

nếu phần "description" họ không ghi nguồn từ đâu

thì các bạn có thể ghi

credit/uploaded by roxen
      shared by JYJFamilyVN
      không ai bắt bẻ mình được....

3. Nếu lấy video từ trang của 1 người nào đó, nhưng biết chắc nguồn nó từ đâu.

VD: Video này lấy từ trang của của JYJFamilyMY, nhưng các bạn biết chắc nó là của Penzal Q

thì ghi là

Credit: Penzal Q
      uploaded by JYJFamilyMY
      shared by JYJFamilyVN

III. Các lỗi thường gặp khi ghi Credit

1. Ghi không đúng nguồn: Khi logo hiện rõ trên hình mà vẫn ghi nguồn từ các trang/ account share nó.

VD:

Nguồn của Mys.W mà vẫn ghi Credit là: Alwayswithyoochun vì follow bạn này trên twitter =.=

2. Ghi thiếu nguồn: VD: sang JYJ3 hay spreadJYJlove lấy hình mà chi ghi: Credit: JYJ3 là SAI!

3. Ghi chung chung:

VD:
      credit: twitter, facebook, tumblr....

Cái này còn có thể chấp nhận..... Vì nhiều khi down về lâu quá rồi hoặc down 1 lần quá nhiều, không thể đặt tên, cũng không thể nhớ là down từ đâu nên có thể chấp nhận các ghi chung chung thế này cũng được.

--------------------------------

Trên đây là những cái căn bản nhất. Mình đã hướng dẫn rồi nên mong các bạn không ghi sai Credit nữa nhé, tránh việc Mod cứ phải nhắc nhở các bạn bổ sung Credit.

Mình hướng dẫn cách viết chung chung... tất nhiên trong những thread 888888 thì các bạn không cần câu nệ, chỉ cần ghi lấy của ai là được rồi... VD: @micky0423, @mjjeje, @1215thexiahtic chẳng hạn.

Ngoài ra, ai lấy hình từ JYJFamilyVN cũng xin ghi đầy đủ Credit

Credit: ...
      shared by JYJFamilyVN
      Bạn nào có thắc mắc cứ hỏi nhé....
      Lần sửa cuối bởi Điêubachấm, ngày 06-14-2012 lúc 00:58.

"Nhật ký của fangirl là lịch trình hoạt động của Idol và ngược lại"

- Châm ngôn đúc kết từ kinh nghiệm sống hay còn gọi là "Châm kinh" của Điêu -
      Trả lời kèm Trích dẫn Trả lời kèm Trích dẫn

2. Who Said Thanks:

Thaoduoc Hoc (07-15-2015) , Ngân LiLy (07-14-2015) , beautiful_love (10-15-2013) , Dungluvchunie (05-17-2013) , ngocdiep (04-20-2013) , aichun89 (04-09-2013) , jyjfrv (03-17-2013) , boochuotcaheo (03-15-2013) , nuna1492 (03-08-2013) , Babagogo (01-03-2013) , nhoxkon88.jeje (01-03-2013) , candy_anie (01-03-2013) , misshtrg.jschm_12397 (01-03-2013) , kuki_29292 (11-27-2012) , ớt chuông (10-29-2012) , sóc_s2_boo (10-21-2012) , Chunsa (10-16-2012) , tohachun6789 (10-16-2012) , pe011011 (10-08-2012) , lovejssmile (09-27-2012) , thuthuy151091 (09-18-2012) , love jaejoong (08-18-2012) , miungoc (07-24-2012) , linh_mup' (07-12-2012) , bripealj2 (06-30-2012) , MickyYWife (06-17-2012) , MC_Molly (06-15-2012) , fizzzy (06-15-2012) , HoaBong (06-15-2012) , jaechunsu_mylove_cass (06-14-2012) , Luci (06-14-2012) , yoosu (06-13-2012) , QuynhJ.PYC (06-13-2012) , bomi (06-13-2012) , Bear6002 (06-13-2012) , peepoo48 (06-13-2012) , The_little_pear (06-13-2012) , junsutic (06-13-2012) , luv_chunnie (06-13-2012) , Micky Yuchun (06-13-2012) , baonguyentrang (06-13-2012) , chunnie0604 (06-13-2012) , Boku_yuchun (06-13-2012) , yoochunskk (06-13-2012)

Official Member
      Uncommitted has a reputation beyond repute Uncommitted has a reputation beyond repute Uncommitted has a reputation beyond repute Uncommitted has a reputation beyond repute Uncommitted has a reputation beyond repute Uncommitted has a reputation beyond repute Uncommitted has a reputation beyond repute Uncommitted has a reputation beyond repute Uncommitted has a reputation beyond repute Uncommitted has a reputation beyond repute Uncommitted has a reputation beyond repute
      Uncommitted's Avatar
      » Join Date
      Nov 2012
      » Đang ở
      trong tấm gương phòng tắm nhà Junsu!!
      » Posts
      792
      3 For This Post
      8,355 Tổng số
      Vậy hình bản thân tự chụp lại trên video (ví dụ video từ Cjes), sau đó tự chỉnh sửa thì sẽ ghi Credit như thế nào!? thanks

Mình Uncommitted tự hào là một fan của JYJ^^

4. Who Said Thanks:

(08-04-2016) , happyminichun (06-17-2013) , misshtrg.jschm_12397 (01-03-2013)

ღ ♥ STAFF VỀ HƯU ♥ ღ
      Bear6002 has a reputation beyond repute Bear6002 has a reputation beyond repute Bear6002 has a reputation beyond repute Bear6002 has a reputation beyond repute Bear6002 has a reputation beyond repute Bear6002 has a reputation beyond repute Bear6002 has a reputation beyond repute Bear6002 has a reputation beyond repute Bear6002 has a reputation beyond repute Bear6002 has a reputation beyond repute Bear6002 has a reputation beyond repute
      Bear6002's Avatar
      » Join Date
      Jun 2011
      » Đang ở
      YooChun's House
      » Posts
      2,359
      4 For This Post
      14,335 Tổng số
      Trích dẫn Gửi bởi Uncommitted Xem bài viết
      Vậy hình bản thân tự chụp lại trên video (ví dụ video từ Cjes), sau đó tự chỉnh sửa thì sẽ ghi Credit như thế nào!? thanks
      Có thể ghi là Cap by me hoặc Credit: tên bạn

Ôi cái comment này của em không đủ kí tự ~

Mình Bear6002 tự hào là một fan của JYJ^^

6. Who Said Thanks:

happyminichun (06-17-2013) , Babagogo (01-03-2013) , Uncommitted (01-03-2013) , misshtrg.jschm_12397 (01-03-2013)

FOUNDER
      Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute Điêubachấm has a reputation beyond repute
      Điêubachấm's Avatar
      » Join Date
      Mar 2011
      » Posts
      13,357
      15 For This Post
      53,727 Tổng số
      Trích dẫn Gửi bởi Uncommitted Xem bài viết
      @Uncommitted
      Cái gì bạn làm thì ghi "by me". VD như captured by me, made by me, edit by me, uploaded by me.

Note:

Nếu các bạn cap những Official video và muốn up vào những Thread đó thì nhớ cap cho đầy đủ các thành viên và cho ra bản HD nhé, vì Fam chỉ up Cap HD và up cả 3 thành viên. Nếu chỉ up cảnh này, không up cảnh khác và up người này, không up người kia thì CAP sẽ rất tràn lan, không thống nhất, không đầy đủ. Còn nếu các bạn chỉ cap chơi thì có thể up vào các Thread 888.

Các mem và các Mod chú ý luôn: Từ nay chúng ta sẽ viết đầy đủ:

"Credit: ..... "

chứ không viết tắt là "Cre: ....." nữa nhé ^^ . Không thì các bạn ghi bằng tiếng Việt cũng được:

"Nguồn: ...
      Chia sẻ bởi JYJFamilyVN"
      Lần sửa cuối bởi Điêubachấm, ngày 01-03-2013 lúc 17:30.

"Nhật ký của fangirl là lịch trình hoạt động của Idol và ngược lại"

- Châm ngôn đúc kết từ kinh nghiệm sống hay còn gọi là "Châm kinh" của Điêu -

8. Who Said Thanks:

Thaoduoc Hoc (07-15-2015) , Ngân LiLy (07-14-2015) , happyminichun (06-17-2013) , HoaBong (06-15-2013) , Dungluvchunie (05-17-2013) , baonguyentrang (01-03-2013) , Babagogo (01-03-2013) , Uncommitted (01-03-2013) , Kẹo Đắng (01-03-2013) , nhoxkon88.jeje (01-03-2013) , yoosu (01-03-2013) , windy21 (01-03-2013) , candy_anie (01-03-2013) , misshtrg.jschm_12397 (01-03-2013) , Bear6002 (01-03-2013)

new reply

Thông tin về chủ đề này