Mod ơi, em ko phàn nàn gì về việc bị del bài vì sử dụng hotlink. Mod del bài vì sử dụng hotlink là đúng, em ko có ý kiến gì về việc đó cả. Em chỉ thắc mắc về việc có được phép viết tắt một số từ thông dụng ko mà thôi.

Để hiểu rõ hơn, mod ấy đã nhắc nhở em thế này. Lúc 10-24-2013 22:38 Mod nói: "Bài viết không được ghi tắt. Đề nghị bạn edit bài TẠI ĐÂY. Tớ đã nhắc nhở 2 lần, 1 lần nữa tớ sẽ del bài."

Đó là tin nhắn đầu tiên Mod gửi. Nghĩa là bạn Mod ấy nói về lỗi viết tắt, và có thể là đã nhắc trực tiếp 1 lần tại bài post, và lần nhắn tin là lần thứ 2, và sẽ del tất cả bài nếu đọc tiếp thấy 1 bài thứ 3 nào khác có viết tắt. Khi đó em bình luận nhiều bài, cho nên hẳn là sẽ có hơn 3 bài, có bài sẽ có viết tắt một chút. Như vậy, theo cách bạn Mod nói thì sẽ del bài em vì viết tắt. Lúc đó em bận nên đã log out và đi ra ngoài, nên ko biết có thông báo gì cả, Mod cũng ko có gia hạn thời gian để sửa bài là 1 ngày.

Còn chuyện del bài vì hotlink thì đúng rồi, em ko có phàn nàn, và ss đọc bài cũng thấy là em đã sửa tất cả hotlink lại.

Vấn đề là del thì cũng del rồi, mà em cũng chấp nhận. Em hỏi để biết bài viết trong tương lai nên như thế nào về vấn đề viết tắt. Vì thế em đã nói: "Những lỗi khác thì del ko nói gì, nhưng nếu viết tắt những chữ ai cũng biết mà del bài thì e rằng hơi đáng tiếc...". 'Những lỗi khác' chính là em chấp nhận rồi còn gì. Để dễ hiểu, nếu trong tương lai bài viết ko có sai lỗi nào mà chỉ riêng có viết tắt một vài từ thông dụng, thì em muốn biết rằng đó có phải là lỗi lớn đến mức del bài như bạn Mod đó nói hay ko (Mod nói về lỗi viết tắt: "Tớ đã nhắc nhở 2 lần, 1 lần nữa tớ sẽ del bài."). Trong khi em có thể sẽ viết tắt trong tương lai, nên muốn hỏi cho chắc, vậy thôi. Ko có trách mod đó, mà là hỏi cho rõ. Có lẽ bạn ấy hiểu lầm em trách bạn ấy nên nói em ko nhận lỗi của mình chăng? Ko phải như vậy, những bài được nhắc em đã sửa chữa lại cho đúng rồi, em chỉ hỏi để biết sau này vấn đề viết tắt em nên làm thế nào thôi. Hỏi rõ là một thói quen thôi, ko hề mang tính ác ý nào, còn phản hồi lại cũng là vì lịch sự và có điều muốn được người khác hiểu hoặc vì em muốn chia sẻ quan điểm khác với cách nhìn của người viết.

Như vậy là kết luận của fam là ko có cấm viết tắt, mà chỉ là hạn chế:

Nếu đúng như bạn nói rằng bạn chỉ viết tắt những từ thông dụng, tần suất ít...thì không Mod nào xóa bài cả. Với những bài phạm lỗi tiểu tiết như vậy các Mod sẽ nhắc nhở sửa bài, và thậm chí nếu mắc ít thì Mod sẽ sửa hộ luôn.
hy vọng các bạn hiểu rõ và làm theo: HẠN CHẾ!
Như vậy nếu em chỉ viết tắt vài từ thông thường như fam, mem, ss,... thì chắc cũng có thể cho qua mà, phải ko. Cảm ơn vì đã làm rõ vấn đề. Chị Bông cũng đừng hiểu lầm em nữa nhé.